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UTANGULIZI 

Muhtasari huu ni wa somo jipya la Sayansi Jamii, ambalo katika mtaala mpya (2009) litafundishwa katika Darasa la I hadi IV.  Katika 

mtaala wa 1998 ambao umedumu hadi 2009, mada za somo la Sayansi Jamii zilikuwa zikifundishwa kwa Darasa la I - III  katika somo 

la Mazingira na Darasa la IV – VII katika somo la Sayansi Jamii.  Katika utangulizi huu unatolewa ufafanuzi wa sababu za kuandika 

mtaala mpya,  maudhui ya somo hili na umuhimu wake katika mtaala wa elimu ya msingi. Vile vile kuna Madhumuni ya Elimu 

Zanzibar; Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar; Ujuzi wa jumla wa somo unaotarajiwa kuoneshwa na walengwa; 

Malengo ya jumla ya kufundisha somo hili na uchaguzi na mpangilio wa mada.  Mwishoni mwa utangulizi kuna ufafanuzi wa vipengele 

vya jadweli za ufundishaji na ujifunzaji. 

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi. 

Mnamo mwaka 2008/2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya 

mtaala wa elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera hii 

inalenga kurekebisha ubora na muundo wa elimu ya msingi; kuweka muunganiko bayana kati ya elimu ya msingi, maandalizi na 

sekondari ili kukidhi matarajio ya walengwa na jamii yao.  Sera ya Elimu ya 2006 imebadili muundo wa elimu kwa kutamka kuwa 

elimu ya maandalizi itakuwa ni sehemu ya elimu ya lazima, elimu ya msingi itakuwa ni ya miaka sita (6) badala ya saba  (7) na baadhi 

ya masomo ya ngazi ya msingi yatafundishwa  kwa kutumia lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya Tano na Sita. 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio ni pamoja na haya yafuatayo: 

 Mwelekeo wa kilimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wanzanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa. 

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.   
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Uatafiti wa 2008 ilizingatia mapungufu yafuatayo katika mtaala wa 1998: 

 Haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

 Kuwa haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

 Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi.   

 Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi.  

Kutokana na changamoto kama hizo, serikali ilifanya maamuzi kadhaa ya msingi kuhusu mtaala wa Elimu ya Msingi.  Mojawapo ni 

kubuni masomo mapya ili elimu iendane na wakati na kuakisi matakwa na matarajio ya walengwa na jamii yao. Uamuzi mwengine ni 

kuweka muunganiko bayana baina ya mtaala wa elimu ya  maandalizi, msingi pamoja na mtaala wa sekondari.  Hii ililenga kuepuka 

kurudia rudia mada.   

 

Umuhimu wa Somo la Sayansi Jamii 

Sayansi Jamii huhusu kujifunza juu ya watu na mazingira wanamoishi.  Mazingira yamesheheni rasilimali ambazo hutuwezesha kuishi.  

Tunavyoishi na kufanya shughuli anuai pamoja huwa tunaunda mifumo inayotuunganisha.  Kwa hiyo somo la Sayansi Jamii lina 

madhumuni ya kuwapatia wanafunzi maarifa, stadi, mwenendo na maadili bora ili kuwawezesha kuishi sawia katika mazingira yao. 

Vile vile litawawezesha kuishi kama raia welevu na wanaoweza kushiriki kwenye masuala ya kijamii, kitaifa na kilimwengu.  Aidha 

litawawezesha kutambua kuwa mazingira yao au ulimwengu unabadilika. Utawaonesha muachano wa mitindo ya maisha na maoni ya 

mawazo.  Yote haya yatawawezesha kutathmini, kubadili au kukumbatia imani au mitindo yao ya maisha.   

 

Inaaminika kwamba kupitia somo hili wanafunzi watafahamu uhusiano kati ya chanzo na athari au matokeo ya masuala ya kijamii.  

Watajenga tabia ya kuheshimu majukumu yao pamoja na mali ya jamii yao.  Hili litawawezesha kuishi kwa amani kama raia wenye 

faida kwa jamii.  Litawapatia stadi za kutatua matatizo kwa tija, kufanya maamuzi kwa busara, kutathmini uzito wa masuala 

yanayowakabili na kufanya uamuzi unaostahiki. 
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Madhumuni ya Elimu Zanzibar 

Yafuatayo ndiyo madhumuni ya elimu Zanzibar: 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa 

kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya 

kuendeleza kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 

3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja 

na haki, wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 

5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango cha 

juu cha ubora. 

6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa 

na kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 

 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar: 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, 

kuhesabu, ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni. 
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2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao na 

ulimwengu. 

3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa mazingira 

yao na mahusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na ya wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi ya 

wanafunzi na ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa. 

9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa 

mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na ufahamu wa hali ya nchi 

yao kihistoria, kisiasa na kijamii. 

12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa wa kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda wao wa mapumziko. 

14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 

 

Ujuzi wa Jumla katika Somo la Sayansi Jamii 

Mtaala huu umejikita katika kumpatia ujuzi mwanafunzi (badala ya kujikita katika kufundisha maudhui tu).  Ujuzi ni muunganiko sawia 

wa maarifa, stadi na mwenendo/mwelekeo anavyotarajiwa kuupata mwanafunzi.   
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Baada ya kujifunza somo la Sayansi Jamii katika skuli za msingi wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuchunguza na kutafakari matukio ya wakati uliopita na uliopo ili kujielimisha na kushiriki katika maendeleo ya jamii. 

2. Kubainisha mamlaka zilizopo na kushiriki katika kupata viongozi bora. 

3. Kueleza asili ya Taifa lao na kuainisha sifa zinazowatambulisha kama Wazanzibari na kama Watanzania.  

4. Kubainisha na kuheshimu alama za nchi ya Zanzibar na serikali yake pamoja na za Taifa la Tanzania na serikali yake. 

5. Kuonesha dalili za uadilifu na uzalendo katika mahusiano na shughuli zao za kila siku. 

6. Kubainisha na kuepuka mambo yanayohatarisha usalama wao na utu wao ili kujenga ustawi wao na wa jamii. 

7. Kuyahifadhi na kuyatumia mazingira yao kwa njia endelevu kwa faida yao na Taifa. 

8. Kubainisha haki zao na za wengine na mambo yanayoziathiri, kuzitetea na kutekeleza wajibu wao ipasavyo.  

8. Kutumia stadi za kutafuta maarifa na stadi za kisayansi jamii kutoka katika maktaba na vifaa vya TEHAMA. 

 

Malengo ya Jumla ya Somo la Sayansi Jamii 

Somo la Sayansi Jamii linafundishwa katika skuli za msingi ili kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kuelewa historia na utamaduni wa Zanzibar katika nyakati mbali mbali pamoja na maelezo yake. 

2. Kufahamu mazingira yanayowazunguka pamoja na uhifadhi wake. 

3. Kuelewa mambo yanayotishia usalama wao na uepukaji wake kwa minajili ya kukuza ustawi wao na wa jamii yao. 

4. Kujitambua kama Wazanzibari na Watanzania, kukuza maadili na uhusiano mwema. 

5. Kuzitambua njia za upatikanaji wa viongozi, kuwaheshimu na kuziheshimu mamlaka zilizopo.  

6. Kuelewa utetezi wa haki zao kama watoto na utekelezaji wa wajibu wao. 

7. Kuwa na tabia ya usomaji katika maktaba na utumiaji wa vifaa vya TEHAMA kwa upataji wa maarifa mapya na stadi za 

kisayansi jamii. 
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Uchaguzi na Mpangilio wa Mada 

Katika kuchagua mada zimezingatiwa zile ambazo wakati wa kuzifundisha/kujifunza zitawapatia wanafunzi maarifa, stadi na 

mwenendo kama vilivyoelezwa hapo juu.  Zimezingatiwa pia mada za masuala mtambuka za Haki za Mtoto na maadili mema. Aidha 

kuna mada za stadi  za maisha, hususani, uhimili wa mhemko  na shinikizo –rika. Mada zimepangwa kimantiki ili wanafunzi wa Darasa 

la I waanze kwa kufundishwa/kujifunza mada rahisi.  Kadiri wanavyopanda madarasa watajifunza  mada ngumu na tata.  Zifuatazo 

ndizo mada zilizochaguliwa na kupangwa katika madarasa ya I – IV. 

 

NA. MADA KUU DARASA I DARASA II DARASA III DARASA IV 

1. Familia Yetu, Ukoo Wetu √ √ √ √ 

2.  Skuli Yetu √ √ √ √ 

3. Utamaduni wa Zanzibar √ √ √ √ 

4.  Mazingira Yetu √ √ √ √ 

5. Usalama √ √ - √ 

6. Uzalendo √ √ √ √ 

7. Maadili √ √ √ √ 

8. Mzanzibari na Mtanzania √ √ √ √ 

9.  Haki na Wajibu wa Mtoto √ √ √ √ 

10. Alama za Utambulisho wa Kitaifa - - √ √ 

 

 

 



 x 

 

 

Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili: Kurasa za mwanzo na Jadweli za Ufundishaji na Ujifunzaji. 

   

Kurasa za Mwanzo 

Sehemu hii inajumuisha jalada, ukurasa wa jina la muhtasari, ukurasa wa haki-miliki na wa yaliyomo.  Vilevile, kuna maelezo ya 

sababu za kuandika mtaala mpya  (2009) na maelezo ya umuhimu wa somo hili..  Kisha kuna Madhumuni ya Elimu Zanzibar; 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar; Ujuzi wa Jumla na Malengo ya Jumla katika Somo la Sayansi Jamii pamoja na 

uchaguzi na mpangilio wa mada. 

 

 Jadweli ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Sehemu hii inahusu taratibu za ufundishaji na ujifunzaji na imegawika kwa  madarasa ya I hadi la IV. Muhtasari wa kila darasa 

umetanguliwa na orodha ya ujuzi ambao wanafunzi wanatakiwa kuonesha baada ya kujifunza/kufundishwa somo hili katika darasa 

husika.  Kisha kuna orodha ya malengo ya kujifunza/kufundisha somo hili katika darasa husika.  Baada ya orodha ya malengo linafuata 

jadweli la ufundishaji/ujifunzaji lenye safu-wima sita zenye vichwa vya: Mada Kuu/Mada Ndogo, Malengo Mahsusi; Mbinu za 

Kufundishia/Kujifunzia, Vifaa/Zana; Upimaji na Vipindi.  Yafuatayo ni maelezo ya yaliyomo katika safu-wima za jadweli ya 

ufundishaji/ujifunzaji. 

 

Mada Kkuu/Mada Ndogo 

Mada hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya 

ufundishaji/ujifunzaji wa mada husika. 
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Malengo Mahsusi 

Kila mada ndogo imeandikiwa lengo au malengo mahsusi.  Hayo yanaeleza stadi, mwenendo/mwelekeo na maarifa ambayo kila 

mwanafunzi anapaswa kujifunza katika mada ndogo husika.  Malengo mahsusi ndiyo yanatumiwa kufanyia upimaji.  Aidha ufikiaji wa 

malengo mahsusi katika kujifunza hutafsiriwa kama ufikiaji wa stadi, mwelekeo na maarifa yanayolengwa katika mada husika.  Kila 

mwanafunzi anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotajwa.  Hivyo, mwalimu anatakiwa kuhakikisha kuwa lugha ya alama 

inatumika kumfundisha mwanafunzi kiziwi na maandishi ya Braille au zana mguso zinatumika kwa mwanafunzi asiyeona.   Taratibu, 

miongozo, vifaa na mbinu za kufundishia/kujifunzia kwa makundi  mengine ya watoto wenye mahitaji maalum zitumike ipasavyo. 

 

Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia 

Safu  wima hii inaonesha baadhi ya mbinu zinazofaa kufundishia/kujifunzia.  Ni mbinu shirikishi tu zinazopendekezwa.  Hii ni kwa 

sababu zinahimiza wanafunzi kujitafutia maarifa na kujenga maana kwa kile wanachojifunza.  Mbinu hizo ni kama vile majadiliano ya 

vikundi; maigizo; nyimbo; changanyakete; bungua-bongo; ziara za kielimu, kumwalika mgeni na nyingine ambazo mwalimu anaweza 

kuzitumia kutegemea mazingira, mada na umri wa wanafunzi.  Mbinu zilizomo katika safu hii ni mapendekezo tu.  Mwalimu 

anashauriwa atumie mbinu nyingine anazozimudu zitakazoshirikisha wanafunzi na kufanikisha ufundishaji/ujifunzaji. 

 

Vifaa/Zana 

Safu – wima hii inaonesha vifaa au zana zinazofaa kutumia katika kufundisha/kujifunza kwa kila mada. Kumbuka kuwa kitabu cha kiada na 

kiongozi cha mwalimu ni zana muhimu katika kufundisha/kujifunza somo husika. Mwalimu anashauriwa kuzitumia hizi pamoja na nyengine 

atakazoona zinafaa au zinapatikana katika mazingira yake.  Mwalimu anashauriwa  kubuni na kutengeneza  zana/vifaa kulingana na upatikanaji wa 

malighafi  zinazopatikana katika mazingira yake.  Aidha mwalimu anashauriwa kuhimiza wanafunzi kufaragua, kubuni na kutengeneza zana za 

kufundishia na kujifunzia kila inapowezekana. 
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Upimaji 

Safu hii inaonesha maelekezo ya upimaji wa wanafunzi.  Mwalimu hana budi kupima maendeleo ya wanafunzi wake.  Hii itamwezesha kujua uwezo 

na matatizo ya wanafunzi, ubora wa mbinu za kufundishia/kujifunzia anazozitumia na ubora wa zana/vifaa anavyotumia.  Vile vile upimaji 

humwezesha mwalimu kupanga na kutekeleza mikakati ya kuwasaidia wanafunzi wazito.  Aidha, upimaji humwezesha mwalimu kupendekeza 

marekebisho ya mtaala na vitabu vya kufundishia/kujifunzia.  Upimaji wa mwisho wa muhula au mwaka huonesha kiwango cha ujuzi alichofikia 

mwanafunzi.  Kwa sababu hizo, mwalimu anashauriwa kupima maendeleo ya mwanafunzi kila siku, kila mwezi, kila muhula na kila mwaka kwa 

kuzingatia malengo mahsusi ya kila mada iliyofundishwa na njia mwafaka za upimaji. 

 

Vipindi 

Safu wima hii inaonesha makadirio ya idadi ya vipindi vya kufundisha/kujifunza kila mada.  Idadi hiyo imefikiwa baada ya kujumlisha  idadi ya 

vipindi vya siku 224 za mwaka wa masomo na kuvigawa kwa idadi ya mada ndogo zinazounda muhtasari.  Makadirio haya ya vipindi yanaweza 

kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji/ujifunzaji.  Utawala wa skuli unahimizwa kufidia muda wa masomo utakaopotea kutokana na 

dharura za sikukuu za kidini au za kiserikali. 

 

Somo la Sayansi Jamii lina vipindi vinne (4) kwa wiki katika darasa la I, II, III na IV. Muda wa kipindi kimoja kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi ni 

dakika 40 kwa shifti ya asubuhi; utakuwa ni dakika 35 kwa shifti ya mchana.  Siku za Ijumaa muda wa kila kipindi utakuwa dakika 30 tu. 

 

 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI 

ZANZIBAR 
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DARASA LA KWANZA 

UJUZI 

Baada ya kujifunza somo la Sayansi Jamii katika Darasa la I wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuelezea historia ya familia zao na kuboresha majukumu ya wanafamilia. 

2. Kuonesha heshima kwa uongozi wa nyumbani  na kutekeleza majukumu wanayopewa. 

3. Kuainisha na kutaja vitu vinavyomtambulisha Mzanzibari na Mtanzania. 

4. Kuainisha na kufuata alama za barabarani na kutumia barabara kwa uangalifu. 

5. Kubainisha na kuepuka mambo yanayohatarisha usalama wao ndani ya jamii. 

6. Kubainisha rasilimali zilizopo kwenye mazingira yanayowazunguka na kuzitumia ipasavyo. 

7. Kufahamu na kuainisha haki wanazostahiki kupewa na kutekeleza wajibu wao kama watoto. 

8. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa, stadi za kisayansi jamii. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Sayansi Jamii katika Darasa la I ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kufahamu maelezo ya historia ya familia zao na majukumu ya wanafamilia. 

2. Kufahamu vitu vilivyopo katika mazingira yao na matumizi yake endelevu. 

3. Kufahamu mambo yanayotishia usalama wao barabarani na maelezo yake. 

4. Kuzitambua alama za barabarani, tafsiri yake pamoja na matumizi ya barabara kwa uangalifu. 

5. Kuzitambua na kueleza sifa na utambulisho wa Mzanzibari na Mtanzania pamoja na maelezo yake. 

6. Kuwatambua na kuwaheshimu viongozi wa nyumbani na utekelezaji wa majukumu yao ya nyumbani wakiwa kama watoto. 

7. Kutambua mambo mema ambayo mtoto hupaswa kutendewa nyumbani na maelezo yake. 

8. Kufahamu utekelezaji wa majukumu yao ya nyumbani kama watoto. 

9.       Kupata stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi jamii. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1.   FAMILIA 

YETU, 

     UKOO WETU. 

a)  Maana ya 

     Familia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza maana  

     ya  familia. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya familia. 

1.  Chati  

     inayoonesha 

    wanafamilia. 

2.  Chati mguso 

      inayoonesha 

       wanafamilia.. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  kueleza 

maana ya familia? 

14 

(ii)  Kutaja watu  

      wanaoishi katika 

     familia yake. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja watu wanaoishi 

katika familia yake  kuanzia kiongozi  

mkuu. 

1.  Chati 

inayoonesha 

wanafamilia. 

2.  Chati mguso 

     inayoonesha 

      wanafamilia. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

watu wanaoishi 

katika familia 

yake? 

(iii) Kuchora  

       mchoro  

       unaoonesha  

       wanafamilia. 

Kwa kutumia  mbinu ya kuchora, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora mchoro unaoonesha 

wanafamilia. 

1.  Chati    

     inayoonesha  

    wanafamilia. 

2  Chati mguso  

    inayoonesha  

    wanafamilia. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

mchoro unaoonesha 

wanafamilia? 
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KUJIFUNZIA 
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b)  Chimbuko la 

      Familia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja   waanzilishi 

wa familia yake 

upande wa  baba.  

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja waanzilishi wa 

familia yake upande wa baba. 

1.  Chati 

inayoonesha 

familia yake     

upande wa  

baba. 

2.  Chati mguso 

inayoonesha 

familia yake 

upande wa 

baba.. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

waanzilishi wa 

familia yake 

upande wa baba? 

10 

(ii)  Kutaja  

      waanzilishi wa  

      familia yake  

      upande wa  

      mama. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja waanzilishi wa 

familia yake upande wa mama. 

1.  Chati  

     inayoonesha  

familia yake  

upande wa  

mama. 

2.  Chati mguso  

     inayoonesha  

     familia yake  

     upande wa  

      mama. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

waanzilishi wa 

familia yake 

upande wa mama? 
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KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c)  Mahitaji  ya     

Familia Zama za 

Kale na 

     Sasa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja mahitaji  

     ya familia ya  

     zama za kale. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mahitaji ya familia 

ya zama za kale. 

1.   Orodha yenye 

mahitaji ya 

familia ya zama 

za kale. 

2.  Orodha  katika 

maandishi ya 

Braille yenye 

mahitaji ya 

familia ya zama 

za kale. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mahitaji ya familia 

ya zama za kale? 

10 

 (ii) Kutaja mahitaji ya 

familia ya hivi 

sasa. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mahitaji ya familia 

ya hivi sasa. 

1.  Orodha yenye 

mahitaji ya 

familia ya hivi 

sasa. 

2.  Orodha katika 

maandishi ya  

Braille yenye 

mahitaji ya 

familia ya hivi 

sasa. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mahitaji ya familia 

ya hivi sasa? 
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KUJIFUNZIA 
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d)   Kazi za 

Wanafamilia 

Zama za Kale na 

Sasa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza kazi za  

    wanafamilia zama 

    za kale. 

Kwa kutumia mbinu ya masimulizi ya 

hadithi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kazi za 

wanafamilia zama za kale. 

1.Chati  

   inayoonesha  

   zana  

   zilizotumika  

   zama za kale. 

2.Chati mguso  

    inayoonesha zana 

zilizotumika 

zama za kale. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kazi za wanafamilia 

zama za kale? 

8 

 (ii)  Kueleza kazi za  

     wanafamilia hivi  

     sasa. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kueleza kazi za 

wanafamilia hivi sasa. 

 

1. Orodha 

inayoonesha 

zana zinazotumia 

hivi sasa. 

2. Orodha katika 

maandishi ya 

Braille 

inayoonesha 

zana 

zilizotumika hivi 

sasa. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kazi za wanafamilia 

hivi sasa? 
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KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

e) Kusambaratika 

kwa Familia. 

Mwanafunzi aweze: 

i) Kutaja sababu za 

kusambaratika kwa 

familia. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja sababu 

zinazopelekea kusambaratika kwa 

familia. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

sababu 

zinazopelekea 

kusambatatika kwa 

familia? 

5 

 ii) Kueleza athari 

zinazotokana na 

kusambaratika kwa 

familia. 

Kwa kutumia mbinu ya kisa mkasa, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza athari zinaotokana na 

kusambaratika kwa familia. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

athati zinazotokana 

na kusambaratika 

kwa familia? 

 

2. SKULI YETU 

a)  Historia ya Skuli. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza historia ya 

skuli yake. 

Kwa kutumia mbinu ya utafiti, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza taarifa za historia ya skuli yao. 

1.  Bango 

linaloonesha 

historia ya skuli 

yao. 

2.  Bango mguso 

linaloonesha 

historia ya skuli 

yao. 

3.  Mafaili ya skuli 

yenye 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

historia ya skuli 

yake? 

6 
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MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 
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kumbukumbu za 

historia ya skuli 

yao. 

4.  Mafaili ya skuli 

yenye 

kumbukumbu za 

historia ya skuli 

yao katika 

maandishi ya 

Braille. 

b)  Mipaka ya  

      Skuli. 

Mwanafunzi aweze  

kubainisha vitu 

vilivyopakana na skuli 

yake. 

Kwa kutumia mbinu ya matembezi ya 

kimafunzo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha vitu 

vilivyopakana  na skuli yake. 

1.  Ramani ya skuli 

inayoonesha 

ujirani wake. 

2.  Ramani mguso 

ya skuli 

inayoonesha 

ujirani wake. 

3.  Picha 

zinazoonesha 

vitu 

vilivyopakana na 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

vitu vilivyopakana 

na skuli yake? 

6 
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MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

skuli yao. 

4.  Mazingira halisi. 

5.  Picha mguso 

zinazoonesha 

vitu 

vilivyopakana na 

skuli yao. 

3.    UTAMADUNI 

       WA     

       MZANZIBARI 

a)  Michezo ya    

     Asili ya Watoto  

      wa Kizanzibari. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja michezo ya 

asili  ya watoto wa 

Kizanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya utafiti, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja michezo ya asili ya watoto wa  

Kizanzibari na taratibu zake. 

1.  Mazingira halisi. 

2.  Kitabu cha kiada 

3.  Kitabu cha kiada 

      katika  

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

michezo ya asili ya 

watoto wa 

Kizanzibari? 

12 

 ( ii)  Kucheza michezo 

ya  asili ya watoto 

wa 

       Kizanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kucheza michezo ya asili ya watoto 

wa Kizanzibari. 

 

Mazingira halisi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kucheza 

michezo ya asili ya 

watoto wa 

Kizanzibari? 
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KUJIFUNZIA 
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b)  Hadithi za  

     Watoto na  

     Vitendawili 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kusimulia hadithi 

fupi fupi za watoto. 

 

 

 

Kwa kutumia mbinu burudiko, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusimulia hadithi fupi fupi za watoto. 

 

1.  Mazingira halisi. 

2.  Vitabu vya  

      hadithi za 

       watoto. 

3.   Vitabu vya   

      hadithi katika  

      maandishi ya    

      Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusimulia 

hadithi fupi fupi za 

watoto? 

16 

 

 

 

 

 

 

 (ii) Kueleza 

mafundisho ya 

hadithi husika. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mafundisho ya 

hadithi husika. 

Mazingira halisi. Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mafundisho ya 

hadithi husika? 

 

 (iii)   Kutega na 

kutegua 

vitendawili. 

Kwa kutumia mbinu burudiko, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutenga na kutegua vitendawili. 

1.  Mazingira halisi. 

2.  Kitabu cha  

     kiada. 

3.  Kitabu cha kiada 

     katika maandishi     

     ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutega na 

kutegua 

vitendawili? 

 

 (iv) Kutoa maana ya    

vitendawili. 

Kwa kutumia mbinu  ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

maana ya vitendawili. 

Mazingira halisi. Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa maana 

ya vitendawili? 
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MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

4.   MAZINGIRA 

YETU 

 

Vitu katika 

Mazingira  

Yetu. 

 

Mwanafunzi aweze:- 

(i)  Kubainisha vitu  

    vilivyomo katika  

    mazingira. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha vitu vilivyomo 

katika mazingira. 

 

1.  Picha za vitu 

vilivyomo 

katika 

mazingira. 

Mfano: miti, 

wanyama na 

majengo. 

2.  Picha mguso za 

vitu vilivyomo 

katika 

mazingira. 

3.  Mazingira halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

vitu vilivyomo 

katika mazingira? 

12 

 (ii)  Kueleza manufaa 

ya vitu vilivyomo 

katika mazingira. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza manufaa ya vitu 

vilivyomo katika mazingira. 

1. Picha za vitu 

vilivyomo 

katika mazingira 

2.   Picha mguso ya 

vitu vilivyomo 

katika 

mazingira. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

manufaa ya vitu 

vilivyomo katika 

mazingira? 
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MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 
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 (iii) Kueleza athari za 

uharibifu wa vitu   

vilivyomo katika  

      mazingira. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza athari za uharibifu 

wa vitu vilivyomo katika mazingira. 

1.  Picha za vitu 

vilivyomo katika 

mazingira. 

2.  Mazingira halisi. 

3. Picha mguso za 

vitu vilivyomo 

katika mazingira. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

athari za uharibifu 

wa vitu vilivyomo 

katika mazingira? 

 

5. USALAMA. 

a)  Alama za  

    Barabarani. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutafsiri maana ya 

alama za 

barabarani. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutafsiri maana ya alama za 

barabarani. 

1.  Chati 

inayoonesha 

alama za 

barabarani. 

2.  Chati mguso 

inayoonesha 

alama za 

barabarani.  

3.  Mazingira 

     halisi. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutafsiri 

maana ya alama za 

barabarani? 

7 
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MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii)  Kuziheshimu 

ipasavyo 

        alama za 

barabarani. 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kuziheshimu 

ipasavyo alama za barabarani. 

1.  Chati 

inayoonesha 

alama za 

barabarani. 

2.  Chati mguso     

kwa wasioona. 

3. Mazingira halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuziheshimu 

ipasavyo alama za 

barabarani? 

 

 (iii)  Kuzitumia 

ipasavyo alama za 

barabarani. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

vitendo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuzitumia ipasavyo alama 

za barabarani. 

1.  Mazingira halisi. 

2.  Vipeperushi 

kuhusu usalama 

barabarani. 

4.  Vipeperushi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuzitumia 

ipasavyo alama za 

barabarani 

 

b)  Usalama  

     Barabarani. 

Mwanafunzi aweze 

kufuata kanuni za 

kutumia barabara. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika mgeni 

mwalimu awaongoze wanafunzi kufuata 

kanuni za kutumia barabara. 

1.  Mazingira halisi. 

2.  Vipeperushi. 

3.  Vipeperushi  

    katika maandishi 

    ya Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufuata 

kanuni za 

kuzitumia 

barabara? 

 

4 
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KUJIFUNZIA 
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4.  Kitabu cha 

      kiada. 

5.  Kitabu cha kiada 

      Katika  

     maandishi  

     ya Braille. 

c)    Mambo 

Yanayotishia 

Usalama 

Barabarani. 

(i)  Kutaja mambo  

    yanayotishia  

    usalama  

    barabarani. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mambo yanayotishia 

usalama barabarani. 

1.  Mazingira halisi. 

2.  Vipeperushi vya 

       usalama  

       barabarani 

3.  Vipeperushi  

      katika  

      maandishi  

        ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mambo 

yanayotishia 

usalama 

barabarani? 

9 

 (ii)  Kuepuka    

      mambo  

     yanayotishia  

     usalama 

     barabarani. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuepuka mambo 

yanayotishia usalama barabarani. 

1.  Kitabu cha  

     kiada. 

2.  Kitabu cha kiada  

      Katika  

      maandishi  

     ya  Braille. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kuepuka 

mambo 

yanayotishia 

usalama 

barabarani? 
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MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6.  UZALENDO 

      Heshima na Utii 

Kwa Uongozi wa 

Nyumbani. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja uongozi wa  

nyumbani kwao. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja uongozi wa 

nyumbani kwao. 

1.  Kitabu cha 

kiada. 

2.  Kitabu cha kiada 

katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kutaja 

uongozi wa 

nyumbani kwao? 

9 

 (ii) Kuonesha namna ya 

kuheshimu 

viongozi wa 

nyumbani kwao . 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuigiza namna ya kuheshimu viongozi 

wa nyumbani kwao. 

1.   Vifaa 

vinavyotumika 

kufanya igizo. 

2.   Kitabu cha  

      kiada. 

3.  Kitabu cha kiada  

     katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

namna ya 

kuheshimu 

viongozi wa 

nyumbani kwao? 

 

7. MAADILI. 

a) Kujiheshimu. 

Mwanafunzi aweze: 

i)  Kubainisha njia za 

kujiheshimu 

zinazokubalika 

katika jamii 

Kwa kutumia mbinu ya kisa mkasa, 

mwalimu awaongoze wanafunzi  

kubainisha njia za kujiheshimu 

zinazokubalika katika jamii. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

njia za kujiheshimu  

zinazokubalika 

katika jamii? 

 

 

4 
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. 

 

ii)  Kuonesha kwa 

vitendo njia za 

kujiheshimu 

zinazokubalika katika 

jamii. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha kwa vitendo, njia za 

kujiheshimu zinazokubalika katika 

jamii. 

1.Vifaa 

vinavyotumika 

kufanyia igizo. 

2.Picha za vitendo 

vya kujiheshimu. 

3.  Kitabu cha  

     kiada. 

4.  Kitabu cha kiada  

     katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

kwa vitendo njia za 

kujiheshimu 

zinazokubalika 

katika jamii? 

4 

b)  Kupenda na 

   Kuwaheshimu 

    Watu. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze 

kuonesha kwa vitendo 

tabia njema za 

kuwaheshimu watu. 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha kwa vitendo tabia njema za 

kuwaheshimu  watu. 

 

 

1. Picha 

zinazoonesha 

heshima kwa 

watu. 

2. Picha mguso. 

3. Kitabu cha 

kiada. 

4. Kitabu cha 

kiada katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

kwa vitendo tabia 

njema za 

kuwaheshimu 

watu? 

 

5 
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KUJIFUNZIA 
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c)  Upendo kwa 

     Watu. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze 

kuonesha tabia njema 

za upendo kwa watu. 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya burudiko, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuimba wimbo unaofuatana na 

vitendo vinavyoonesha tabia njema za 

upendo kwa watu. 

1.  Kitabu cha  

      kiada. 

2.  Kitabu cha kiada  

      katika  

      maandishi ya  

      Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

tabia njema za 

upendo kwa watu? 

5 

 

 

 

 

 

 

8. MZANZIBARI  

   NA MTANZANIA 

a)  Mzanzibari na  

      Vitu 

Vinavyomtambulisha 

Mwanafunzi aweze: 

(i)    Kueleza maana ya 

Mzanzibari. 

Kwa kutumia  mbinu ya utafiti sahili, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya Mzanzibari. 

1.  Kitabu cha  

     kiada. 

2.  Kitabu cha kiada 

      katika  

     maandishi ya  

     Braille. 

Je mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya 

Mzanzibari? 

 

10 

 

 

 

 

 

 (ii) Kutaja vigezo  

vinavyomtambulisha 

     kuwa Mzanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi ikisaidiwa na vielelezo,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vigezo vinavyomtambulisha 

kuwa Mzanzibari. 

 1.  Vitambulisho    

      vya Mzanzibari. 

2.  Cheti cha  

      kuzaliwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vigezo vinavyomta-

mbulisha 

kuwa Mzanzibari? 

 

b)  Mtanzania na  

     Vitu 

Vinavyomtambulisha

. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza maana ya  

     Mtanzania. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

Mtanzania. 

1.  Kitabu cha kiada. 

2.  Kitabu cha kiada 

     katika maandishi  

     ya Braille. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya 

Mtanzania? 

10 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii)  Kutaja vigezo  

    vinavyomtambulisha  

     kuwa Mtanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi ikisaidiwa na vielelezo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vigezo vinavyomtambulisha 

kuwa Mtanzania. 

 

1. Vitambulisho vya 

Mzanzibari na 

Mtanzania, cheti 

cha kuzaliwa, hati 

ya kusafiria.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vigezo 

vinavyomtambulish

a kuwa Mtanzania? 

 

9. HAKI NA  

    WAJIBU WA 

    MTOTO. 

    Vitendo Vizuri vya 

    Kufanyiwa Mtoto  

    Nyumbani. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kubainisha vitendo 

vizuri 

    anavyostahili  

    kufanyiwa mtoto 

akiwa nyumbani. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha vitendo vizuri 

anavyostahili kufanyiwa mtoto akiwa 

nyumbani. 

1. Chati 

inayoonesha  

haki za mtoto . 

2.  Chati mguso 

inayoonesha haki 

za mtoto. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

vitendo vizuri 

anavyostahili 

kufanyiwa mtoto 

akiwa nyumbani? 

9 

 (ii)  Kuyatekeleza 

matendo mazuri 

akiwa nyumbani 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuyatekeleza matendo mazuri akiwa 

nyumbani. 

Vifaa 

vinavyotumika 

kufanyia igizo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuyatekeleza 

matendo mazuri 

akiwa nyumbani? 
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DARASA LA PILI 

 
UJUZI 

Baada ya kujifunza somo la Sayansi Jamii katika Darasa la II wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuelezea historia ya koo zao na kulinganisha uhusiano wa wanakoo wa zamani na sasa. 

2. Kueleza muundo wa uongozi wa skuli na kuheshimu viongozi wake. 

3. Kushiriki katika kuongoza na kuchagua viongozi wa skuli. 

4. Kuainisha na kueleza sifa za Mzanzibari na Mtanzania. 

5. Kubainisha na kueleza mambo yanayounda utamaduni wa Mzanzibari na Mtanzania. 

6. Kueleza mambo yanayohatarisha usalama wao barabarani na kutumia barabara kwa uangalifu. 

7. Kuhifadhi, kusafisha na kutumia mazingira yao kwa njia endelevu. 

8. Kubainisha na kutetea haki zao katika skuli pamoja na kutekeleza wajibu wao. 

9. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi jamii. 

10. Kubainisha na kuepuka mambo yanayohatarisha usalama wao ndani ya jamii. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Sayansi Jamii katika Darasa la II ni kuwezesha wanafunzi: 

1. Kufahamu masimulizi ya chimbuko la koo zao na uhusiano wa wanakoo hapo kale na sasa. 

2. Kuvitambua vitu vilivyomo katika mazingira yao na kufahamu utunzaji wa mazingira hayo. 

3. Kutambua mambo yanayohatarisha usalama wao katika maisha ya kila siku na uepukaji wake. 

4. Kuwa watulivu, wenye utii kwa uongozi, wenye kujiheshimu na kuwaheshimu wengine. 

5. Kutambua utamaduni wa Taifa lao, kuthamini na kudumisha utamaduni unaofaa. 

6. Kutambua na kuheshimu uongozi wa skuli. 

7. Kufahamu haki zao na wajibu wao wakiwa skuli kama mwanafunzi. 

8. Kupata stadi ya matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. FAMILIA   

    YETU, UKOO 

WETU. 

a)  Maana ya 

Ukoo. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i)  Kueleza maana ya 

      ukoo. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya ukoo. 

1.  Chati inayoonesha 

muundo wa ukoo. 

2. Chati mguso 

inayoonesha 

muundo wa ukoo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya ukoo? 

8 

 

(ii) Kutaja koo zao. Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

sahili, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja koo zao. 

1.  Chati inayoonesha 

muundo wa 

wanaukoo. 

2. Chati mguso 

inayoonesha 

muundo wa 

wanakoo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

ukoo wake? 

b)  Chimbuko 

      la  Ukoo Wetu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza chimbuko 

la ukoo wake. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza chimbuko 

la ukoo. 

 

 

1.  Chati  

     inayoonesha 

     muundo wa  

     wana ukoo. 

2.  Chati mguso 

inayoonesha 

muundo wa wana 

ukoo. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

chimbuko la ukoo 

wake? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO  

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

ZANA/VIFAA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii)  Kubainisha Manufaa 

       ya  Ukoo. 

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha manufaa ya ukoo. 

1.  Chati  

    inayoonesha 

     muundo  wa 

     ukoo. 

2. Chati mguso 

inayoonesha muundo 

wa ukoo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

manufaa ya ukoo? 

 

 (iii)   Kuchora mchoro  

       unaoonesha wana  

       ukoo. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mchoro, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora mchoro 

unaoonesha wanaukoo. 

1.  Chati  

    inayoonesha  

    muundo wa  

    ukoo. 

2. Chati mguso 

inayoonesha muundo 

wa ukoo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

mchoro unaoonesha 

wanaukoo? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Mashirikiano 

     Baina ya  

     Wanaukoo  

     Zama za  

     Kale.  

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza wanaukoo  

     walivyoshirikiana   

     zama za kale. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kujisomea maktaba, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

wana ukoo walivyoshirikiana 

hapo zama za kale 

1. Vitabu 

vinavyoeleza 

mashirikiano ya  

wanaukoo zama 

za kale. 

2. Vitabu vyenye 

maandishi ya  

Braille 

vinavyoeleza 

mashirikiano ya 

wana ukoo zama 

za kale. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

wanaukoo 

walivyoshirikiana 

zama za kale? 

8 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(ii)  Kueleza wana ukoo 

wanavyoshirikiana 

hivi sasa. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi wana 

ukoo wanavyoshirikiana hivi 

sasa. 

1.Chati 

inayoonesha 

wanaukoo 

wanavyoshirikia

na hivi sasa 

2.Chati  mguso ya 

wanaukoo 

wanavyoshirikia-

na hivi sasa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

jinsi wanaukoo 

wanavyoshirikiana 

sasa? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

2. SKULI YETU. 

a)  Maendeleo 

      ya Skuli. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza hatua za 

maendeleo ya skuli 

yake. 

Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

sahili, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza hatua za 

maendeleo ya skuli yao. 

1.Mafaili yenye 

kumbukumbu za 

maendeleo ya 

skuli yao. 

2.Taarifa za 

kumbukumbu za 

maendeleo ya 

skuli yao katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

hatua za maendeleo 

ya skuli yake? 

4 

b)  Sheria za  

     Skuli. 

(i)    Kueleza baadhi ya 

sheria za skuli yake. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza baadhi ya 

sheria za skuli. 

1.Chati mguso 

inayoonesha 

baadhi ya sheria 

za skuli. 

2.  Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

baadhi ya sheria za 

skuli yake? 

10 

(ii)   Kutekeleza sheria 

za skuli yake. 

Kwa kutumia igizo dhima, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna 

ya  kutekeleza sheria za skuli. 

 

 

Mazingira halisi. 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutekeleza 

sheria za skuli? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

3.UTAMADUNI  

   WA 

   MZANZIBARI 

    Vipengele 

    vya    

    Utamaduni wa  

    Mzanzibari. 

Mwanafunzi aweze : 

(i)  Kueleza maana ya  

     utamaduni. 

Kwa kutumia mbinu ya 

maswali na majibu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya utamaduni. 

1.Mazingira  

   halisi. 

2.Kanda za  

   kunasia sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya 

utamaduni? 

13 

 

(ii)  Kubainisha 

vipengele vya 

utamaduni wa 

Mzanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha vipengele vya 

utamaduni wa Mzanzibari. 

1.Orodha 

inayoonesha 

vipengele vya 

utamaduni wa 

Mzanzibari. 

2. Mazingira  

     halisi. 

3. Orodha ya 

vipengele vya 

utamaduni wa 

Mzanzibari 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

vipengele vya 

utamaduni wa 

Mzanzibari? 

4.MAZINGIRA   

   YETU. 

   Shughuli za  

   Kiuchumi  

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha shughuli 

za kiuchumi   

zinazofanyika katika  

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha shughuli za 

1.  Chati 

inayoonesha 

shughuli za 

kiuchumi 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

shughuli za 

kiuchumi 

12 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

   Zinazofanyika  

   katika Mazingira. 

    mazingira ya 

Zanzibar. 

kiuchumi zinazofanyika 

katika mazingira ya Zanzibar. 

zinazofanyika 

katika mazingira 

ya Zanzibar. 

2. Chati mguso 

inayoonesha 

shughuli za 

kiuchumi 

zinazofanyika 

katika mazingira 

ya Zanzibar. 

3. Mazingira  

    halisi. 

zinazofanyika katika 

mazingira ya 

Zanzibar? 

(ii) Kueleza manufaa ya 

kila shughuli ya 

kiuchumi  

inayofanyika katika 

mazingira ya  

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza manufaa 

ya kila shughuli ya kiuchumi 

inayofanyika katika mazingira 

ya Zanzibar. 

Mazingira  halisi. Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

manufaa ya kila 

shughuli ya kiuchumi 

inayofanyika katika 

mazingira ya 

Zanzibar? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

5. USALAMA. 

    Mambo  

    Yanayohatarisha  

    Usalama Ndani ya  

    Jamii. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja mambo  

     yanayohatarisha 

    usalama ndani ya  

    jamii. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kuonyesha mambo 

yanayohatarisha usalama 

ndani ya jamii. 

 

1.  Picha 

inayoonesha 

mazingira 

hatarishi. 

2.Picha mguso 

inayoonesha 

mazingira 

hatarishi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mambo 

yanayohatarisha 

usalama ndani ya 

jamii? 

10 

 

(ii)  Kuepuka mambo  

     yanayohatarisha  

     usalama ndani ya 

      jamii. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna 

ya kuepuka mambo 

yanayohatarisha usalama 

ndani ya jamii. 

Mazingira halisi 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuepuka 

mambo 

yanayohatarisha 

usalama ndani ya 

jamii? 

6. UZALENDO. 

a)  Heshima na 

     Utii kwa  

     Uongozi wa   

     Skuli. 

Mwanafunzia aweze: 

(i) Kueleza uongozi wa 

   skuli yake. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza uongozi 

wa skuli yao. 

1.   Chati 

inayoonesha 

muundo wa 

uongozi wa 

skuli. 

2.  Chati mguso 

inayoonesha 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

uongozi wa skuli 

yake? 

14 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

muundo wa 

uongozi wa 

skuli. 

 (ii) Kutekeleza sheria na 

    taratibu za skuli. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kutekeleza sheria na taratibu 

za skuli. 

1. Mazingira halisi. 

2.  Chati    

inayoonesha 

sheria na 

taratibu za skuli. 

3.  Chati mguso 

inayoonesha 

sheria na 

taratibu za skuli. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutekeleza 

sheria na taratibu za 

skuli? 

 

 (iii) Kuonesha heshima  

      kwa uongozi wa  

      skuli. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna 

ya kuonesha heshima kwa 

viongozi wa skuli. 

 

 

 

 

Mazingira halisi. 

 

             

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

heshima kwa 

uongozi wa skuli? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b)   Heshima na Utii 

kwa Uongozi wa 

Shehia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza maana  

     ya Shehia. 

Kwa kutumia mbinu ya 

maswali na majibu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya Shehia . 

1. Maandiko 

yanayohusu 

muundo wa 

utawala 

Zanzibar. 

2.  Maandiko ya  

     Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya Shehia? 

16 

 (ii) Kutekeleza   

      kazi na wajibu wa 

       mamlaka ya Shehia. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kualika mgeni, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

kazi na mamlaka ya uongozi 

wa Shehia. 

1.  Maandiko 

     kuhusu kazi za 

      wakuu wa  

      Shehia. 

2.  Maandiko ya  

      Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutekeleza 

kanuni za uongozi 

wa Shehia? 

 

 

 

 

 

 

 

 

(iii) Kuonesha  

       heshima kwa  

       uongozi wa   

       Shehia. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna 

ya kuheshimu uongozi wa 

Shehia. 

Vifaa 

vinavyotumika 

kufanyia igizo. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

namna ya 

kuheshimu uongozi 

wa Sheria? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

7. MAADILI. 

a) Uaminifu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza maana  

      ya uaminifu. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

uaminifu. 

 

           

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya uaminifu? 

16 

 (ii)  Kueleza  

       manufaa  

       ya kuwa  

     mwaminifu. 

Kwa kutumia mbinu ya kisa 

mkasa, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza manufaa 

ya kuwa mwaminifu. 

Vifaa 

vinavyotumika 

kusimulia kisa 

husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

manufaa ya kuwa 

mwaminifu? 

 

 (iii) Kutekeleza  

       matendo    

      yote  

      yanayojenga  

      uaminifu kwa  

      jamii. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna 

ya kutekeleza matendo 

yanayojenga uaminifu kwa 

jamii. 

Vifaa vya kufanyia 

igizo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutekeleza 

matendo 

yanayojenga 

uaminifu kwa jamii? 

 

b)  Tabia za  

     Kusema  

     Ukweli. 

(i)  Kueleza maana ya  

     ukweli. 

Kwa kutumia mbinu ya 

maswali na majibu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya ukweli. 

 

 

 

           

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya ukweli? 

10 



 29 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii)  Kuonesha tabia ya  

     kuwa mkweli. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha vitendo  

vya kuwa na  tabia ya kuwa 

mkweli. 

 

 

 

Vifaa vya kufanyia 

igizo husika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

tabia ya kuwa 

mkweli? 

 

c)  Kufanya Kazi  

     Kwa Bidii. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza faida za  

     kufanya kazi kwa  

     bidii. 

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

faida za kufanya kazi kwa 

bidii. 

 

           - 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

faida za kufanya 

kazi kwa bidii? 

8 

 (ii)  Kushiriki katika  

      kazi     

      zinazokubalika  

      katika jamii. 

 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kushiriki katika kazi 

zinazokubalika katika jamii. 

Mazingira halisi. Je, mwanafunzi 

anaweza kushiriki 

katika kazi 

zinazokubalika 

katika jamii? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

8.MZANZIBARI  

   NA 

   MTANZANIA 

   Haki na Wajibu  

   wa Mzanzibari. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i)  Kueleza maana  

     ya Mzanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya Mzanzibari. 

 

- 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya 

Mzanzibari? 

20 

 

 (ii)  Kutaja Haki za  

       Mzanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kujisomea, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja 

haki za Mzanzibari. 

1.  Maandiko 

kuhusu  haki za 

Mzanzibari. 

2.  Maandiko ya 

Braille juu ya 

haki za 

Mzanzibari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

haki za Mzanzibari? 

 

 (iii)  Kutaja  

       wajibu wa 

Mzanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja wajibu wa 

Mzanzibari. 

1.  Chati 

inayoonesha  

wajibu wa 

Mzanzibari. 

2. Chati mguso 

inayoonesha 

wajibu wa 

Mzanzibari.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

wajibu wa 

Mzanzibari? 

 



 31 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iv)  Kueleza jinsi ya  

     kutekeleza haki  

     na wajibu wake  

     kama Mzanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kualika mgeni, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

jinsi ya kutekeleza haki na 

wajibu wake kama 

Mzanzibari. 

1.  Chati 

inayoonesha 

haki na wajibu 

wa Mzanzibari. 

2. Chati mguso 

inayoonesha 

haki na wajibu 

wa Mzanzibari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutekeleza 

haki na wajibu wake 

kama Mzanzibari? 

 

 

9. HAKI NA 

    WAJIBU WA  

     MTOTO 

a)  Haki za  

     Wanafunzi  

     Wakiwa Skuli. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha haki za 

wanafunzi wakiwa 

skuli. 

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha haki za wanafunzi 

wakiwa skuli. 

 

 

Mazingira halisi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

haki za wanafunzi 

wakiwa skuli? 

 

5 

b) Wajibu wa 

Wanafunzi 

Wakiwa Skuli. 

Mwanafunzi aweze 

 kubainisha wajibu wa 

wanafunzi wakiwa 

skuli. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha wajibu 

wa wanafunzi wakiwa skuli. 

Mazingira  

halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

wajibu wa 

wanafunzi wakiwa 

skuli? 

5 
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DARASA LA TATU 

UJUZI 

Baada ya kujifunza somo la Sayansi Jamii katika Darasa la III wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kueleza maisha ya jadi ya Wazanzibari na tawala zao kabla ya kufika wageni kutoka Asia na Ulaya. 

2. Kueleza muundo wa uongozi katika shehia na kuheshimu uongozi huo. 

3. Kuonesha heshima kwa alama za utambulisho wa Nchi ya Zanzibar na Serikali yake. 

4. Kufafanua dhana ya uzalendo na kueleza sifa za mzalendo. 

5. Kueleza manufaa ya kufanya kazi na kuzitumia katika kazi ili kujenga Taifa. 

6. Kuhifadhi mazingira yao, kutambua vitendo hasi katika mazingira na kujiepusha navyo. 

7. Kufahamu dhana ya mtoto, kubainisha haki na wajibu wa mtoto pamoja na kutimiza wajibu wao. 

8. Kubainisha vyombo vya usalama ndani ya jamii na kuvitumia kikamilifu. 

9. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata manufaa na stadi za kisayansi jamii. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Sayansi Jamii katika darasa la III ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kufahamu maelezo ya maisha ya jadi na ya uongozi wa kale wa Wazanzibari. 

2. Kufahamu maelezo ya uharibifu wa mazingira na uepukaji wa vitendo hivyo. 

3. Kutambua vyombo vya usalama vilivyomo katika jamii na matumizi yake. 

4. Kuzitambua alama za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na kuzielewa tafsiri zake. 

5. Kufahamu maelezo ya haki zao na ya utekelezaji wa wajibu wao kama watoto. 

6. Kuelewa muundo wa uongozi katika skuli na shehia na kuwaheshimu viongozi. 

7. Kupata stadi za matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa ya stadi za kisayansi jamii.
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. FAMILIA  

    YETU, UKOO 

     WETU. 

a)  Jamii za Asili 

     za Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha jamii za 

asili za Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha jamii za asili za 

Zanzibar. 

1.  Makala  kuhusu 

jamii za asili za 

Zanzibar. 

2. Makala zenye 

maandishi ra  

Braille kuhusu 

jamii za asili za 

Zanzibar. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha jamii 

za asili za 

Zanzibar? 

4 

b)  Tawala za  

      Kijadi za  

      Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha 

tawala za kijadi 

za Zanzibar. 

 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha tawala za kijadi 

za Zanzibar. 

1. Picha ya Mwinyi 

Mkuu.  

2. Picha mguso ya 

Mwinyi Mkuu. 

2.  Chati ya muundo 

wa tawala za 

kijadi.   

3. Picha mguso ya 

muundo wa tawala 

za Zanzibar. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

tawala za kijadi 

za Zanzibar? 

14 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

(ii)  Kubainisha 

jamii 

zilizotawaliwa 

katika  kila 

mfumo wa 

tawala za 

kijadi. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha jamii zilizotawaliwa katika 

kila mfumo wa tawala za kijadi. 

1. Makala/Vitabu 

kuhusu jamii 

zilizotawaliwa 

katika kila mfumo 

wa tawala za 

kijadi.  

2.  Makala/Vitabu 

vyenye maandishi 

ya  Braille kuhusu 

jamii 

zilizotawaliwa 

katika kila mfumo 

wa tawala za 

kijadi. 

Je, mwanafunzi, 

anaweza 

kubainisha jamii 

zilizotawaliwa 

katika kila 

mfumo wa 

tawala za kijadi? 

2. SKULI YETU. 

    Muundo wa   

    Uongozi wa 

    Skuli. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza muundo wa 

uongozi wa skuli 

yake. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza muundo wa 

uongozi wa skuli. 

1.  Chati inayoeleza 

muundo  wa 

uongozi wa skuli. 

2. Chati mguso 

inayoonesha 

muundo wa 

uongozi wa skuli. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

muundo wa 

uongozi wa skuli 

yake? 

7 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

3.UTAMADUNI  

    WA    

   MZANZIBARI 

   Wachangiaji wa  

   Utamaduni wa  

   Mzanzibari. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha jamii 

zilizochangia 

utamaduni wa 

Mzanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya muhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha jamii 

zilizochangia utamaduni wa 

Mzanzibari. 

 

1.  Picha za mavazi 

ya jamii mbali 

mbali 

zilizochangia 

utamaduni wa 

Mzanzibari. 

2. Picha mguso za 

mavazi mbalimbali 

zilizochangia 

utamaduni wa 

Mzanzibari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha jamii 

zilizochangia 

utamaduni wa 

Mzanzibari? 

10 

4.MAZINGIRA  

   YETU 

a)  Athari za  

     Vitendo Hasi 

     katika  

     Mazingira. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha vitendo 

hasi katika 

mazingira. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha vitendo hasi 

katika mazingira. 

Mazingira halisi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

vitendo hasi 

katika mazingira? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b)  Udhibiti wa  

     Vitendo Hasi  

      katika    

     Mazingira. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza namna ya 

kudhibiti vitendo 

hasi katika 

mazingira. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya 

kudhibiti vitendo hasi katika 

mazingira. 

1. Maandiko kuhusu 

udhibiti wa 

uharibifu wa 

mazingira. 

2. Maandiko katika    

    Braille.  

3. Kitabu cha kiada. 

4.  Kitabu cha kiada  

     katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

namna ya kudhibiti 

vitendo hasi katika 

mazingira? 

11 

 

(ii) Kudhibiti vitendo 

hasi katika 

mazingira. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha namna ya kudhibiti 

vitendo hasi katika mazingira. 

1. Mazingira halisi. 

2. Vifaa vya igizo  

     dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kudhibiti 

vitendo hasi katika 

mazingira? 

5. UZALENDO. 

a)  Maana ya  

     Uzalendo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

uzalendo. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

uzalendo. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya uzalendo? 

10 

 

(ii)  Kutaja matendo 

mazuri anayotakiwa 

mzalendo kuwa nayo. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja matendo mazuri 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

matendo mazuri 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

anayotakiwa mzalendo kuwa nayo. anayotakiwa 

mzalendo kuwa 

nayo? 

b)   Sifa za   

      Mzalendo. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza sifa za 

mzalendo. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza sifa za mzalendo. 

1. Chati inayoonesha 

sifa za mzalendo. 

2. Chati mguso 

inayoonesha sifa 

za mzalendo. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kueleza  sifa 

za mzalendo? 

4 

c)  Umuhimu wa 

      Kufanya 

      Kazi kwa  

      Bidii. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

kufanya kazi kwa 

bidii. 

Kwa kutumia mbinu ya Maswali na 

Majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

kufanya kazi kwa bidii 

- Je,mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana  wa kufanya 

kazi kwa bidii? 

10 

(ii)  Kueleza manufaa 

ya kufanya kazi 

kwa bidii. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza manufaa 

yanayopatikana kutokana na 

kufanya kazi kwa bidii. 

1. Chati ya  manufaa ya 

kufanya kazi kwa 

bidii. 

2. Chati mguso ya 

manufaa ya kufanya 

kazi kwa bidii. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

manufaa ya kufanya 

kazi kwa bidii? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6. MAADILI. 

a) Adabu Njema. 

Mwanafunzi aweze 

kuwaheshimu 

wakubwa na wadogo. 

 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi  

kuonesha namna ya kujenga tabia ya 

kuwaheshimu wakubwa na wadogo. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuwaheshimu 

wakubwa na 

wadogo? 

5 

b) Mavazi ya 

    Heshima. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuainisha mavazi 

ya heshima 

yanayokubalika na 

jamii. 

Kwa kutumia mbinu ya Bungua 

Bongo,mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kuainisha mavazi ya 

heshima yanayokubalika na jamii. 

1. Picha za mavazi ya 

aina mbalimbali ya 

kike, kiume, 

watoto na 

wakubwa. 

2. Picha mguso za      

     mavazi. 

3. Mavazi halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuainisha 

mavazi ya heshima 

yanayokubalika na 

jamii? 

10 

 (ii)  Kueleza manufaa 

ya kuvaa mavazi 

ya heshima. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuvaa  mavazi ya 

heshima. 

1. Maandiko kuhusu 

utamaduni wa 

Mzanziabari  

2. Maandiko ya 

utamaduni  wa 

Mzanzibari katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

manufaa ya kuvaa 

mavazi ya heshima? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

7.MZANZIBARI 

   NA  

   MTANZANIA 

   Wajibu wa  

   Mtanzania. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)   Kueleza Maana 

ya Mtanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

Mtanzania. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya 

Mtanzania? 

20 

(ii)   Kubainisha haki 

za  Mtanzania. 

1.Mwalimu awaelekeze 

wanafunzi  wasome matini 

kuhusu haki za Mtanzania. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha haki za Mtanzania. 

1   Chati ya  haki za 

Mtanzania. 

2.  Chati mguso ya 

haki za Mtanzania. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya  Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

haki  za Mtanzania? 

(iii)  Kubainisha 

wajibu wa   

Mtanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

matini mbalimbali, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha wajibu wa 

Mtanzania. 

1. Chati yenye wajibu  

    wa Mtanzania 

2. Chati mguso yenye  

    wajibu wa  

    Mtanzania. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi ya 

    Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

wajibu wa 

Mtanzania? 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO 

 MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iv)  Kueleza jinsi ya 

kutekeleza haki na 

wajibu wake akiwa 

Mtanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

jinsi ya  kutekeleza haki na wajibu 

wake akiwa Mtanzania. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi ya 

kutekeleza haki 

na wajibu wake 

akiwa 

Mtanzania? 

 

8. HAKI NA 

   WAJIBU  

    WA 

    MTOTO. 

a)  Haki za  

     Mtoto. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha haki za mtoto. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha haki za 

mtoto. 

1  Chati inayoonesha 

haki za mtoto 

2. Chati mguso 

inayoonesha haki 

za mtoto. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha haki 

za mtoto? 

 

 

12 

b)  Wajibu wa  

      Mtoto. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja wajibu wa     

     mtoto. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja wajibu wao. 

1.  Chati inayoonesha 

wajibu wa mtoto. 

2.  Chati mguso 

inayoonesha 

wajibu wa mtoto. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

wajibu wa 

mtoto? 

8 
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MADAKUU/ 

 MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutekeleza wajibu 

wake kama mtoto. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna 

ya kutekeleza wajibu wake 

kama mtoto. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kutekeleza 

wajibu wake kama 

mtoto? 

 

9. ALAMA ZA     

UTAMBULISHO 

a)  Bendera ya  

     Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja rangi za 

bendera ya 

Zanzibar. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

uchunguzi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja 

rangi za bendera ya Zanzibar. 

 

1.  Bendera halisi 

2.  Picha za rangi 

zinazoonesha bendera 

ya Zanzibar. 

3.  Picha mguso 

zinazoonesha rangi za 

bendera ya Zanzibar. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja rangi 

za bendera ya 

Zanzibar? 

14 

 

(ii)  Kueleza maana ya 

kila rangi  iliyomo 

katika bendera ya 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

kila rangi iliyomo katika 

bendera ya Zanzibar. 

 

 

1.  Bendera halisi 

2. Picha zinazoonesha rangi 

za bendera ya Zanzibar. 

3. Picha mguso 

zinazoonesha rangi za 

bendera ya Zanzibar. 

4.  Mazingira halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya kila rangi 

iliyomo katika 

bendera ya Zanzibar? 
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MADAKUU/ 

 MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

(iii)  Kueleza 

umuhimu wa 

bendera ya 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko 

mbalimbali, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kueleza umuhimu wa bendera 

ya Zanzibar. 

1.  Bendera halisi. 

2.Kitabu cha kiada.  

3. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa bendera 

ya Zanzibar? 

 

(iv)   Kuchora bendera 

ya Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchora, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kuchora bendera ya Zanzibar. 

1. Vifaa vya kuchorea. 

2. Mashine ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

bendera ya Zanzibar? 

b)  Wimbo wa 

Taifa  wa Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kuimba kwa 

usahihi wimbo wa 

Taifa wa Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu 

burudiko, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kuimba kwa usahihi wimbo 

wa Taifa wa Zanzibar. 

1.  Chati zenye maandiko ya 

wimbo wa Taifa wa 

Zanzibar. 

2.  Chati mguso zenye 

maandiko ya wimbo wa 

Taifa wa Zanzibar.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuimba kwa 

usahihi wimbo wa 

Taifa wa Zanzibar? 

12 

 (ii) Kueleza umuhimu 

wa wimbo wa Taifa 

wa Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mbali mbali, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza umuhimu wa wimbo wa 

Taifa wa Zanzibar 

 

1.  Chati zenye maandiko ya 

wimbo wa Taifa wa 

Zanzibar. 

2.  Chati mguso zenye 

maandiko ya wimbo wa 

Taifa wa Zanzibar. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa wimbo 

wa Taifa wa Zanzibar? 
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MADAKUU/ 

 MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii)   Kueleza maana 

ya kila ubeti wa 

wimbo wa Taifa 

wa Zanzibar. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

kila ubeti wa wimbo wa Taifa 

wa Zanzibar. 

1.  Chati zenye 

      maandiko ya  

      wimbo wa Taifa  

      wa Zanzibar. 

2.Chati mguso zenye   

    maandiko ya wimbo wa  

    Taifa wa Zanzibar. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya kila ubeti 

wa wimbo wa Taifa 

wa Zanzibar? 

 

c)  Nembo ya 

Serikali  ya 

Mapinduzi ya 

     Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kubainisha alama 

zote zilizomo 

katika nembo ya 

Serikali ya 

Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

uchunguzi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha alama zote 

zilizomo katika nembo ya 

Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

.1.  Nembo ya Serikali 

      ya Mapinduzi ya  

      Zanzibar. 

2. Picha zinazoonesha 

nembo ya Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

3.  Picha mguso 

zinazoonesha nembo ya 

Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

alama zote zilizomo 

katika nembo ya 

Serikali ya 

Mapinduzi ya 

Zanzibar? 

14 

(ii) Kufafanua maana 

ya kila alama 

iliyomo katika 

nembo ya Serikali 

Kwa kutumia mbinu ya  

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua maana 

1. Nembo halisi  ya  

    Serikali ya  

    Mapinduzi ya  

    Zanzibar. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufafanua 

maana ya kila alama 

iliyomo katika nembo 
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MADAKUU/ 

 MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

ya kila alama iliyomo katika 

nembo ya Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

2.  Picha zinazoonesha 

nembo ya Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

3.  Picha mguso 

zinazoonesha nembo ya 

Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

ya Serikali ya 

Mapinduzi ya 

Zanzibar? 

(iii)   Kuchora nembo 

ya Serikali ya 

Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mchoro, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora nembo ya 

Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

1. Vifaa vya kuchorea. 

2. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

nembo ya Serikali ya 

Mapinduzi ya 

Zanzibar? 
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DARASA LA NNE 

UJUZI 

Baada ya kujifunza somo la Sayansi Jamii katika darasa la IV, wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kueleza chimbuko na mabadiliko ya kimaumbile ya binadamu katika zama za Kale. 

2. Kubainisha na kutathmini maendeleo ya binadamu katika Zama za mawe. 

3. Kubainisha na kueleza sifa za uraia wa Mtanzania. 

4. Kuonesha heshima kwa alama za utambulisho wa Taifa wa Tanzania na Serikali yake. 

5. Kuchunga usalama wa maisha yao na kujiepusha na mambo yanayohatarisha usalama huo. 

6. Kutumia mazingira halisi, picha na ramani kueleza mazingira na jiografia ya Zanzibar. 

7. Kubainisha na kujiepusha na mila, desturi na mazingira yanayoathiri haki na wajibu wa mtoto. 

8. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi jamii. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Sayansi Jamii katika Darasa la IV na kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kufahamu maelezo ya chimbuko, mabadiliko na maendeleo ya binadamu katika Zama za Mawe. 

2. Kufahamu utunzaji  na uhifadhi wa mazingira yao. 

3. Kutambua mambo yanayohatarisha usalama wao katika maisha ya kila siku. 

4. Kupenda kujivunia uraia wao kama Wazanzibari na Watanzania. 

5. Kuzitambua alama za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na tafsiri zake. 

6. Kutambua na kuheshimu mamlaka za Serikali. 

7. Kutambua mila na desturi zinazoathiri haki za mtoto na maelezo ya mbinu za ukomeshaji wa mila na desturi hizo. 

8. Kupata stadi ya matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi jamii. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /  

KUJIFUNZIA 

ZANA/VIFAA UPIMAJI VIPINDI 

1. FAMILIA 

YETU, UKOO 

WETU 

Zama za Mawe. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza maana ya 

      Zama za Mawe. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya Zama za Mawe. 

1.  Makala kuhusu Zama za 

Mawe. 

2.  Makala zenye maandishi ya   

     Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya Zama 

za Mawe? 

7 

(ii)  Kufafanua hatua 

tatu za  

maendeleo ya  

binadamu katika 

Zama 

za Mawe. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua hatua tatu 

za maendeleo ya binadamu 

katika Zama za Mawe. 

 

 

 

1.  Picha za zana za mawe. 

2.  Picha mguso za zama za 

mawe. 

3.  Kitabu cha kiada.  

4.  Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua hatua 

tatu za maendeleo 

ya binadamu 

katika Zama za 

Mawe? 

2. SKULI YETU 

    Kazi za 

Viongozi  

    wa Ngazi 

Mbali   Mbali za 

Skuli. 

Mwanafunzi aweze 

kufafanua kazi za 

viongozi wa ngazi 

mbali mbali za skuli. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufafanua 

kazi za viongozi wa ngazi mbali 

mbali za skuli. 

1.  Chati inayoonesha kazi za 

viongozi wa ngazi mbali 

mbali za skuli. 

2.  Chati mguso. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua kazi za 

viongozi wa ngazi 

mbali mbali za 

skuli? 

 

 

 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /  

KUJIFUNZIA 

ZANA/VIFAA UPIMAJI VIPINDI 

3. UTAMADUNI 

WA 

MZANZIBARI 

a)   Maisha ya  

      Wazanzibari  

      ya Jadi na 

      Sasa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza maisha 

ya jadi ya 

Wazanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

sahili, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maisha ya 

jadi ya Wazanzibari . 

1.  Makala kuhusu maisha ya 

jadi ya Wazanzibari. 

2.  Makala zenye maandishi ya   

     Braille. 

3. Maswali  ya kufanyia utafiti. 

4. Maswali ya utafiti katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maisha ya jadi ya 

Wazanzibari ?  

7 

(ii)  Kueleza maisha 

ya sasa ya 

Wazanzibari. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi  kueleza 

maisha ya sasa ya Wazanzibari . 

1. Maandiko kuhusu  

    Wazanzibari waishivyo sasa. 

2. Maandiko ya maisha ya sasa  

    ya Wazanzibari  katika     

     maandishi ya Braille  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maisha ya sasa ya 

Wazanzibari? 

b) Mila na 

Desturi za 

Wazanzibari 

Zinazokubalika. 

Mwanafunzi aweze  

kufafanua mila na 

desturi za 

Wazanzibari 

zinazokubalika. 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua mila na 

desturi za Wazanzibari 

zinazokubalika. 

1. Maandiko kuhusu utamaduni 

wa Mzanzibari. 

2. Maandiko ya Braille juu ya 

utamaduni wa Mzanzibari  

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille.  

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua mila na 

desturi za 

Wazanzibari 

zinazokubalika? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /  

KUJIFUNZIA 

ZANA/VIFAA UPIMAJI VIPINDI 

c) Mila na Desturi 

za Wazanzibari 

Zisizokubalika. 

Kufafanua mila na 

desturi za 

Wazanzibari 

zisizokubalika. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu  awaongoze 

wanafunzi kufafanua mila na 

desturi za Wazanzibari 

zisizokubalika. 

1.Kitabu cha kiada. 

2.Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua mila na 

desturi za 

Wazanzibari 

zisizokubalika? 

4 

4.MAZINGIRA  

   YETU. 

a) Sura ya Nchi 

ya Zanzibar na 

Mazingira 

Yake. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza 

mgawanyiko wa sura 

ya nchi ya Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

uchunguzi wa ramani, mwalimu 

awaongoze wanafunzi  kueleza  

mgawanyiko wa sura ya nchi ya 

Zanzibar. 

1.  Ramani inayoonesha sura ya 

nchi ya Zanzibar. 

2.  Ramani mguso. 

3.  Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada katika   

   maandishi ya  Braille. 

4. Mazingira halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mgawanyiko wa 

sura ya nchi ya 

Zanzibar? 

 

14 

 (iii) Kutaja mito, 

milima, misitu, 

wanyama na bahari 

iliyoizunguka  

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mito, milima, 

misitu, wanyama na bahari 

iliyozunguka Zanzibar. 

1.  Atlasi. 

2.  Ramani mguso. 

3.  Ramani ya sura nchi ya  

     Zanzibar. 

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mito, milima, 

misitu, wanyama 

na bahari 

iliyoizunguka  

Zanzibar? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iv)  Kuchora ramani  

       inayoonesha sura  

       ya nchiya  

       Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchora, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora ramani 

inayoonesha sura ya nchi ya 

Zanzibar. 

1.  Atlasi. 

2.  Vifaa vya  kuchorea  

     ramani. 

3.  Ramani ya Zanzibar  

     inayoonesha sura ya nchi. 

4.  Ramani mguso. 

5. Mashine ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

ramani inayoonesha 

sura ya nchi ya 

Zanzibar? 

 

b) Pande Kuu 

Nne za Dunia. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kubainisha pande 

kuu nne za dunia. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha pande 

kuu nne za dunia. 

1.  Miti mikubwa. 

2.  Mlingoti wa bendera. 

3.  Jua. 

4. Majengo. 

5.  Nguzo za   umeme. 

6.  Mazingira  halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

pande kuu nne za 

dunia? 

10 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii)  Kuchora pande 

kuu nne za 

dunia. 

Kwa kutumia mbinu ya kuchora 

michoro mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora pande kuu nne 

za dunia kwa usahihi. 

 

1.  Chati inayoonesha 

pande kuu nne za 

dunia. 

2.  Chati mguso. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kuchora pande 

kuu nne za dunia? 

 

 

(iii) Kutumia pande 

kuu nne za 

dunia kuonesha 

muelekeo. 

Kwa kutumia mazoezi ya vitendo 

vya kujirudia rudia,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia 

pande kuu nne za dunia kuonesha 

muelekeo. 

Mazingira  

 Halisi. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kutumia 

pande kuu nne za dunia 

kuonesha muelekeo? 

5. USALAMA 

a)  VVU na  

     UKIMWI. 

Mwanafunzi aweze 

kutofautisha VVU 

na UKIMWI. 

Kwa kutumia mbinu ya kumualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutofautisha VVU na 

UKUMWI. 

1.  Kanda za    kunasia 

sauti. 

2.  VCDs/DVD 

zinazoonesha tofauti 

ya VVU na UKIMWI. 

3. Kitabu cha kiada.  

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

 

Je,mwanafunzi 

anaweza kutofautisha 

VVU na UKIMWI? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b)  Mambo  

     yanayopelekea  

      Maambukizo 

ya  VVU. 

Kubainisha mambo 

yanayopelekea 

maambukizo ya 

VVU. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

mambo yanayopelekea 

maambukizi ya VVU. 

1. VCDs./DVD kanda za 

     Video. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

mambo yanayopelekea 

maambukizo ya VVU? 

4 

c)  Mambo ya  

     Kuchukua  

Tahadhari ili  

Kujikinga na 

Maambukizo 

ya  VVU. 

Kueleza mambo ya 

kuchukua tahadhari 

ili kujikinga na 

maambukizo ya 

VVU. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza  mambo ya  

kuchukua tahadhari ili kujikinga 

na maambukizo ya VVU. 

1.  Vipeperushi kuhusu 

tahadhari ya 

maambukizi ya VVU. 

2. Kanda za  

     kunasia sauti. 

3. Vipeperushi  katika  

     maandishi ya Braille. 

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi ya  

    Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mambo ya kuchukua 

tahadhari ili kujikinga 

na maambukizo ya 

VVU? 

4 

6. UZALENDO 

a) Upendo, 

Uaminifu na 

Heshima kwa 

Mwanafunzi aweze 

kuonesha upendo, 

uaminifu na 

heshima kwa nchi 

1. Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya kuwa 

na upendo, uaminifu na heshima 

1.Vifaa vinavyotumika  

    kufanyia igizo. 

2. Kitabu cha kiada. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

upendo, uaminifu na 

heshima kwa nchi ya 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

nchi ya 

Zanzibar. 

ya Zanzibar kwa 

vitendo. 

kwa nchi ya Zanzibar kwa vitendo. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

burudiko, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi  ya kuwa 

na  upendo, uamilifu  na heshima 

kwa nchi ya Zanzibar kwa vitendo. 

3. Kitabu cha kiada  

   katika maandishi ya     

   Braille. 

Zanzibar kwa vitendo? 

b)  Upendo na 

Heshima kwa 

Serikali ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Mwanafunzi aweze 

kuonesha upendo 

na heshima kwa 

Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha upendo na 

heshima kwa Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. 

 

1. Vifaa vinavyotumika  

     kufanyia igizo. 

2. Kitabu cha kiada. 

3. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi ya     

    Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

upendo na heshima 

kwa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania? 

4 

7. MAADILI. 

a)  Umuhimu wa 

Kuwa na 

Maadili katika 

Jamii. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza  

    umuhimu wa 

kuwa na maadili 

mema katika 

jamii. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa kuwa na maadili 

mema katika jamii. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada     

    katika maandishi ya  

    Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa kuwa na 

maadili mema katika 

jamii? 

6 

(ii) Kuonesha kwa 

vitendo maadili  

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

Vifaa vinavyotumika 

kufanyia igizo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha kwa 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

mema  katika 

jamii. 

wanafunzi kuonesha kwa vitendo 

namna ya kuwa na maadili mema 

katika jamii. 

vitendo maadili mema 

katika jamii? 

b)  Mazingira ya 

Zanzibar 

Yanayoathiri 

Haki na 

Wajibu wa 

Mtoto. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kubainisha 

mazingira  

      ya Zanzibar 

yanayoathiri 

      haki na wajibu 

wa mtoto.  

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha mazingira 

ya Zanzibar yanayoathiri haki na 

wajibu wa mtoto. 

1.  Picha zinazoonesha 

mazingira ya Zanzibar 

yanayoathiri haki na 

wajibu wa mtoto. 

2.  Picha mguso. 

3.  Mazingira halisi. 

4.  kanda za video  

     CDs/DVD. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

mazingira ya Zanzibar 

yanayoathiri haki na 

wajibu wa mtoto? 

10 

 (ii) Kuyaepuka 

mazingira  ya 

Zanzibar   

yanayoathiri haki 

na wajibu wa mtoto 

kwa vitendo. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kuyaepuka mazingira ya Zanzibar 

yanayoathiri haki na wajibu wa 

mtoto kwa vitendo. 

1. Vifaa vya igizo  

    dhima. 

2. Kitabu cha kiada. 

3. Kitabu cha kiada  

   katika maandishi ya  

    Braille. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kuyaepuka 

mazingira ya Zanzibar 

yanayoathiri haki na 

wajibu wa mtoto kwa 

vitendo? 
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MADAKUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO 

 MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c)  Kuhimili  

      Mhemko. 

(i) Kutaja visababishi vya  

    mhemko. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko  anuai, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja 

visababishi vya mhemko. 

1. Vipeperushi kuhusu  

     visababishi vya  

     mhemko. 

2. Vipeperushi katika  

    maandishi ya Braille. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kutaja 

visababishi vya 

mhemko? 

10 

 (ii) Kubainisha matatizo  

     yanayotokana na 

     mhemko. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha matatizo 

yatokanayo na mhemko. 

1.  Makala kuhusu 

visababishi vya 

mhemko. 

2.  Makala yenye  

    maandishi ya Braille. 

Je,mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

matatizo 

yanayotokana na 

mhemko? 

 

(iii) Kueleza jinsi ya 

      kuhimili mhemko. 

 

 

 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kuhimili mhemko. 

 

 

1.Vifaa vinavyotumika  

    kufanyia igizo. 

2.. Vipeperushi kuhusu  

    mhemko 

3. Vipeperushi katika 

maandishi ya Braille. 

Je,mwanafunzi 

anaweza kueleza 

jinsi ya kuhimili  

mhemko? 

d)  Shinikizo- 

      Rika. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja visababishi vya 

     shinikizo -rika. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja visababishi vya 

shinikizo -rika. 

Vipeperushi kuhusu 

visababishi vya 

shinikizo -rika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

visababishi vya 

shinikizo- rika? 

10 
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MADAKUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO 

 MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

(ii)  Kubainisha matatizo  

       yatokanayo na     

       shinikizo- rika. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha matatizo 

yatokanayo na shinikizo rika. 

1. Makala kuhusu  

    matatizo yatokanayo 

     na shinikizo -rika. 

2. Makala katika  

    maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

matatizo 

yatokanayo na 

shinikizo -rika? 

(iii)  Kueleza jinsi ya 

        kuhimili shinikizo 

rika.. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kuhimili shinikizo- 

rika. 

1.Makala kuhusu  

    namna ya kuhimili  

    shinikizo rika. 

2. Makala katika  

   maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

jinsi ya kuhimili 

shinikizo - rika? 
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MADAKUU/ 

MADA NDOGO 
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8. MZANZIBARI  

    NA     

MTANZANIA. 

    Sifa na Namna 

ya Kuwa Raia wa 

Zanzibar na 

Tanzania. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja sifa na namna ya 

kuwa raia wa Zanzibar 

na Tanzania. 

 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kutaja sifa ya kuwa 

raia wa Zanzibar na raia wa 

Tanzania. 

 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada katika  

   maandishi ya Braille.  

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

sifa ya kuwa raia 

wa Zanzibar na 

raia wa  

Tanzania? 

7 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

9.HAKI 

   NAWAJIBU  

   WA MTOTO. 

a) Mila na Desturi 

za Kizanzibari 

Zinazoathiri Haki 

na Wajibu wa 

Mtoto. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha mila na 

desturi za Kizanzibari 

zinazoathiri haki na 

wajibu wa mtoto. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha mila na 

desturi za Kizanzibari zinazoathiri 

haki na wajibu wa mtoto. 

1. Makala kuhusu mila na 

    destruri zinazoathiri haki  

    na wajibu wa mtoto. 

2. Makala katika maandishi 

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha mila 

na desturi za 

Kizanzibari 

zinazoathiri haki 

na wajibu wa 

mtoto 

7 

b)  Mazingira ya 

Zanzibar 

Yanayoathiri 

Haki na Wajibu 

wa Mtoto. 

Mwanafunzi aweze : 

(i)Kubainisha 

mazingira  

    ya Zanzibar    

    yanayoathiri 

    haki na wajibu wa  

Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha mazingira ya Zanzibar 

yanayoathiri haki na wajibu wa 

mtoto. 

1. Makala kuhusu mila na  

    desturi zinazoathiri haki  

    na wajibu wa mtoto. 

2. Makala katika maandishi 

     ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

mazingira ya 

Zanzibar 

yanayoathiri haki 

8 
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    mtoto. 3. Maswali ya kuendesha   

    usaili. 

4. Maswali katika  

    maandishi ya  Braille. 

na wajibu wa 

mtoto? 

(ii) Kuyaepuka 

mazingira  ya 

Zanzibar  

yanayoathiri   haki 

na wajibu wa  

mtoto kwa   

       vitendo. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kuyaepuka mazingira 

ya Zanzibar yanayoathiri haki na 

wajibu wa mtoto kwa vitendo. 

Vifaa vinavyotumika 

kufanyia igizo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuyaepuka 

mazingira ya 

Zanzibar 

yanayoathiri haki 

na wajibu wa 

mtoto kwa 

vitendo? 

10. ALAMA ZA     

UTAMBULISHO 

a)  Bendera ya  

     Tanzania. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja rangi za 

bendera ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya chunguzi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja rangi za bendera ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. 

1.  Bendera halisi. 

2.  Picha zinazoonesha  

Bendera ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

3.  Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

rangi za bendera 

ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

15 
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(ii)  Kueleza maana ya 

kila rangi iliyomo 

katika bendera ya 

Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya kila rangi iliyomo katika 

bendera ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

1.  Bendera halisi. 

2.  Picha zinazoonesha  

bendera ya Jamhuri ya   

Muungano wa Tanzania.  

3.  Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya kila rangi 

iliyomo katika 

bendera ya Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania? 

(iii)  Kuchora bendera 

ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora picha ya bendera ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

1.Vifaa vya kuchorea 

2. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

picha ya bendera ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

(iv)  Kueleza umuhimu 

wa bendera ya  

Jamhuri ya 

Tanzania. 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa bendera ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. 

1. Makala kuhusu 

umuhimu wa bendera ya 

Taifa. 

2. Makala yenye maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa 

bendera ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 
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b)  Wimbo wa 

Taifa wa 

Tanzania 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kuimba kwa 

usahihi wimbo wa 

Taifa wa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu burudiko 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuimba kwa usahihi wimbo wa 

Taifa la Tanzania. 

1.  CDs/DVD 

2.  Kanda za kunasia sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuimba 

kwa usahihi 

wimbo wa Taifa 

wa Tanzania? 

10 

(ii)  Kutii  wimbo wa  

       Taifa wa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha  jinsi ya kutii 

wimbo wa Taifa wa Tanzania. 

Vifaa vinavyotumika 

kufanyia igizo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutii 

wimbo wa Taifa 

wa Tanzania? 

(iii) Kufafanua maana 

ya kila ubeti wa 

wimbo wa Taifa  la 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua maana ya 

kila ubeti wa wimbo wa Taifa la 

Tanzania. 

1.  Makala kuhusu maana 

ya ubeti wa wimbo za 

Taifa wa Tanzania. 

2.    Kanda za kunasia  

       sauti. 

3.    Makala mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua maana 

ya kila ubeti wa 

wimbo wa Taifa 

la Tanzania? 

c)  Nembo ya 

Serikali ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha alama 

zote zilizomo katika 

nembo za Serikali ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha alama zote zilizomo 

katika nembo ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

1.  Nembo halisi. 

2.  Picha zinazoonesha 

alama zote zilizomo 

katika nembo ya Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha alama 

zote zilizomo 

katika nembo ya 

Serikali ya 

10 
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 Tanzania. 

 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

 (ii)  Kufafanua maana 

ya kila alama 

katika nembo ya 

Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua maana ya 

kila alama katika  nembo ya 

Serikali ya Jamhuri ya  Muungano 

wa Tanzania. 

1.  Nembo halisi. 

2.  Picha za alama zote za 

nembo  ya Serikali ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

2. Kitabu cha kiada. 

3. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua maana 

ya kila alama 

katika nembo ya 

Serikali ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

 

 

 (iii) Kuchora nembo ya 

Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kuchora, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora nembo ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

1.  Vifaa vya  kuchorea. 

2. Mashine ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

nembo ya Serikali 

ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

 

d)  Fedha za 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja fedha za 

Jamhuri  

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja  fedha za 

 Fedha halisi za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

fedha za Jamhuri 

8 
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Tanzania.       ya Muungano wa  

      Tanzania. 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

ya Muungano wa 

Tanzania? 

(ii) Kuzitunza fedha za 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya 

kutunza fedha za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

1. Fedha halisi  za Jamhuri  

     ya Muungano wa  

    Tanzania. 

2. Kitabu cha kiada. 

3. Kitabu cha kiada katika  

    maandishi ya  Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuzitunza fedha 

za Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

 




